Chỉ còn giấy tờ xe thì có được đăng ký lại khi mua xe khác tỉnh không?

Chỉ còn giấy tờ xe thì có được đăng kí lại khi mua xe khác tỉnh không?

Xe em mua ngoài Hà Nội mà bây giờ chuyển vào Lâm Đồng. Xe còn mỗi giấy tờ xe, có cách nào đăng ký lại không?



Tư vấn giao thông đường bộĐăng ký lại:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Chỉ còn giấy tờ xe thì có được đăng ký lại khi mua xe khác tỉnh không?, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại Điều 13 Thông tư số 15/2014/TT-BCA  quy định như sau:

“Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.”

Đăng ký lại

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định pháp luật, muốn đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến thì bạn phải chuẩn bị các giấy tờ như trên thì mới được giải quyết. Đối với trường hợp của bạn, bạn mua xe ở Hà Nội và muốn đăng ký lại tại Lâm Đồng thì hồ sơ phải nộp gồm:

– Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

– Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA.

– Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA) và phiếu di chuyển kèm theo sổ hộ khẩu.

– Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

– Hợp đồng mua bán xe có công chứng.

Do đó, nếu bạn chỉ còn giấy tờ xe mà không có các giấy tờ cần thiết còn lại như đã nêu trên thì bạn không thể làm thủ tục đăng ký lại được. Bạn cần phải chuẩn bị các giấy tờ còn thiếu để được đăng ký lại.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Chỉ còn giấy tờ xe thì có được đăng ký lại khi mua xe khác tỉnh không?

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Thủ tục sang tên xe khi được tặng cho được quy định như thế nào?

Mua xe ở nơi khác hộ khẩu thì thủ tục sang tên xe như thế nào?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button