Chở một người 10 tuổi và một người 17 tuổi có bị xử phạt?

Chở một người 10 tuổi và một người 17 tuổi có bị xử phạt?

Chở một người 10 tuổi và một người 17 tuổi có bị xử phạt. Em năm nay 19 tuổi . Em muốn hỏi là khi tham gia giao thông em đi xe máy chở thêm một bé trai 10 tuổi với em gái 17 tuổi có vi phạm luật giao thông không ạ? Với lỗi chở quá hai người thì bị xử phạt thế nào? Mức tiền cụ thể là bao nhiêu? Có được phép nộp phạt tại chỗ không? Xin cảm ơn. 


Chở một người 10 tuổi và một người 17

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về vấn đề chở một người 10 tuổi và một người 17; Tổng đài tư vấnxin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về trường hợp được chở 02 người trên xe gắn máy:

Căn cứ Điều 30 Luật giao thông đường bộ năm 2008 để tìm hiểu cụ thể về số người được phép chở trên xe máy:

Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

1. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

c) Trẻ em dưới 14 tuổi.

2. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách“.

Như vậy, theo quy định trên có 03 trường hợp người điều khiển xe máy có thể chở tối đa 02 người, bao gồm:

+) Chở người bệnh đi cấp cứu;

+) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

+) Trẻ em dưới 14 tuổi.

Theo đó, trường hợp bạn chở 1 người 17 tuổi và thêm 1 người 10 tuổi thuộc các trường hợp trên; bạn không bị coi là vi phạm luật giao thông. 

–>Điều khiển xe máy chở quá số người quy định sẽ bị phạt tiền

Thứ hai, về mức xử phạt hành vi chở 02 người trên xe:

Căn cứ điểm l Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Theo đó, hành vi chở theo 02 người trên xe bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật. 

–>Xe máy chở quá số người quy định có bị tạm giữ xe không?

Thứ ba, về nguyên tắc phạt tiền khi vi phạm giao thông

Đối với vấn đề phạt tiền với mức nào, Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định như sau:

“Điều 23. Phạt tiền

1. Mức phạt tiền trong xử phạt vi phạm hành chính từ 50.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 100.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng đối với tổ chức, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 24 của Luật này.

Đối với khu vực nội thành của thành phố trực thuộc trung ương thì mức phạt tiền có thể cao hơn, nhưng tối đa không quá 02 lần mức phạt chung áp dụng đối với cùng hành vi vi phạm trong các lĩnh vực giao thông đường bộ; bảo vệ môi trường; an ninh trật tự, an toàn xã hội.

…4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.”

Như vậy, theo quy định chung, áp dụng mức phạt tiền cụ thể là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó. Trong trường hợp của bạn, mức trung bình của khung tiền phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng là 150.000 đồng.

Đối với việc có tình tiết giảm nhẹ thì áp dụng mức phạt tiền có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu. Mức tối thiểu của mức hình phạt của bạn là 100.000 đồng, do đó, mức thấp nhất bạn bị phạt là 100.000 đồng. Trường hợp có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt là 200.000 đồng.

Dịch vụ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, về vấn đề nộp phạt tại chỗ

Căn cứ Khoản 1 Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định như sau:

“Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân; 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.”.

Như vậy:

Theo quy định hiện hành, trường hợp xử phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và không phải được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì không cần lập biên bản. Người có thẩm quyền xử phạt (CSGT) phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ, đồng thời giao cho người vi phạm 01 bản. Do đó, trường hợp vi phạm lỗi chở hai người ngồi sau thì mức phạt tiền của bạn từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng nên bạn được phép nộp phạt tại chỗ.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề chở một người 10 tuổi và một người 17; Bạn vui lòng liên hệLuật sư tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Lái xe máy chở 02 trẻ em dưới 14 tuổi có bị phạt không

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button