19006172

Lái xe máy chở 02 trẻ em dưới 14 tuổi có bị phạt không

Lái xe máy chở 02 trẻ em dưới 14 tuổi có bị phạt không 

Lái xe máy chở 02 trẻ em dưới 14 tuổi có bị phạt không? Tôi điều khiển xe máy chở đưa hai con đi học một đứa 12 tuổi 1 đứa 7 tuổi có bị Cảnh sát giao thông gọi lại và lập biên bản. Họ yêu cầu tôi nộp 150.000 đồng tiền phạt. Tổng đài cho tôi hỏi họ yêu cầu như vậy có đúng không?



lái xe máy chở 02 trẻ em dưới 14 tuổiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn/ Đối với câu hỏi Lái xe máy chở 02 trẻ em dưới 14 tuổi có bị phạt không; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại điểm l khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt cụ thể như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Ngoài ra theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 30 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì:

“Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

1. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

c) Trẻ em dưới 14 tuổi.”

Như vây trong trường hợp này Cảnh sát giao thông lập biên bản yêu cầu bạn nộp phạt trong trường hợp này là không đúng pháp luật.

lái xe máy chở 02 trẻ em dưới 14 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Lái xe máy chở 02 trẻ em dưới 14 tuổi có bị phạt không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Chậm nộp phạt vi phạm giao thông bị xử lý như thế nào?

Mức xử phạt hành vi điều khiển xe máy đi sai làn theo quy định hiện hành

Trong quá trình giải quyết vấn đề liên quan tới Lái xe máy chở 02 trẻ em dưới 14 tuổi có bị phạt không ? nếu có thắc mắc gì bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét