Chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Xin hỏi chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Và không biết có trường hợp nào ngoại lệ hay không? Xin cảm ơn!



Chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng

Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức xử phạt đối với trường hợp chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 72 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 72. Vận tải hàng hóa bằng xe ô tô

2. Không được thực hiện các hành vi sau đây:

b) Chở người trong thùng xe, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này“.

Theo quy định trên thì hành vi chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng là vi phạm Luật Giao thông đường bộ. Và hành vi này sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm c Khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Chở người trên thùng xe trái quy định; để người nằm, ngồi trên mui xe, đu bám bên ngoài xe khi xe đang chạy;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Theo đó, với hành vi chở người trên thùng xe bạn sẽ bị áp dụng mức phạt sau:

– Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, các trường hợp được phép chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng

Căn cứ Điều 21 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

Điều 21. Trường hợp chở người trên xe ô tô chở hàng

1. Chỉ được chở người trên xe ô tô chở hàng trong các trường hợp sau đây:

a) Chở người đi làm nhiệm vụ phòng, chống thiên tai hoặc thực hiện nhiệm vụ khẩn cấp; chở cán bộ, chiến sĩ của lực lượng vũ trang nhân dân đi làm nhiệm vụ; chở người bị nạn đi cấp cứu;

b) Chở công nhân duy tu, bảo dưỡng đường bộ; chở người đi thực hành lái xe trên xe tập lái; chở người diễu hành theo đoàn;

c) Giải tỏa người ra khỏi khu vực nguy hiểm hoặc trong trường hợp khẩn cấp khác theo quy định của pháp luật.

Chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, các trường hợp được chở người trong thùng của xe ô tô chở hàng, bao gồm:

+ Chở người đi làm nhiệm vụ phòng, chống thiên tai hoặc thực hiện nhiệm vụ khẩn cấp; chở cán bộ, chiến sĩ của lực lượng vũ trang nhân dân đi làm nhiệm vụ; chở người bị nạn đi cấp cứu

Chở công nhân duy tu, bảo dưỡng đường bộ; chở người đi thực hành lái xe trên xe tập lái; chở người diễu hành theo đoàn;

Giải tỏa người ra khỏi khu vực nguy hiểm hoặc trong trường hợp khẩn cấp khác theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết :

Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe và mức phạt khi xe máy vi phạm

Mức phạt lỗi gắn biển số không đúng với giấy đăng ký xe

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi