Chủ xe và người lái bị phạt như thế nào khi quá tải cầu đường 31%?

Chủ xe và người lái bị phạt như thế nào khi quá tải cầu đường 31%?

Tôi bị lập biên bản vi phạm giao thông quá tải cầu đường 31%. Xin hỏi trường hợp này tôi và chủ xe sẽ bị phạt như thế nào? Cảm ơn các bạn nhiều!



Quá tải cầu đường 31%Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với câu hỏi về quá tải cầu, đường của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, phạt vi phạm đối với người điều khiển xe vi phạm quá tải cầu đường 31%

Theo quy định tại Điểm d Khoản 3 và Điểm a Khoản 7 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 20% đến 50%; trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;

8. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra”.

Như vậy, bạn bị lập biên bản quá tải cầu đường 31%, thì theo quy định bạn sẽ bị:

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

– Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

– Phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Thứ hai, phạt chủ phương tiện mà có xe vi phạm quá tải cầu đường 31%

Căn cứ Điểm e Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Quá tải cầu đường 31%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

e. Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Như vậy, trong trường hợp này của bạn, bạn bị lập biên bản vi phạm giao thông quá tải cầu đường 31%. Theo quy định thì chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức.

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Mức phạt đối với lỗi quá tải cầu đường 16% theo pháp luật hiện hành

Xử phạt đối với lỗi quá tải cầu đường trên 150% theo quy định

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi