Xử phạt đối với lỗi quá tải cầu đường trên 150% theo quy định

Xử phạt đối với lỗi quá tải cầu đường trên 150% theo quy định

Cho em hỏi xe khối lượng bản thân 13 tấn vào cầu đường 5 tấn thì bị phạt bao nhiêu tiền ạ? Em cảm ơn ạ.



Tư vấn giao thông đường bộCầu đường:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với câu hỏi về quá tải cầu đường của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm a khoản 6 Điều 33 và khoản 13 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định : 

Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

6. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 150%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 6 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 03 tháng đến 05 tháng.

 Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

13. Phạt tiền từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 56.000.000 đồng đến 64.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô khi giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 33 Nghị định này. ” 

Cầu đường

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì bạn có nói là xe của bạn 13 tấn đi vào cầu đường 5 tấn tức là đã quá tải trên 150% tải trọng của cầu đường. Do đó, đối với lỗi này thì người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt từ 14.000.000 đến 16.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng. Bên cạnh đó, nếu chủ phương tiện là tổ chức thì sẽ bị xử phạt từ 56.000.000 – 64.000.000 đồng, còn nếu xe này của cá nhân thì bị xử phạt từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Xe vừa vượt trọng tải vừa quá tải trọng thì bị xử lý như thế nào?

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi