Xử phạt về lỗi qúa tải cầu đường 20% theo quy định của pháp luật

Xử phạt về lỗi quá tải cầu đường 20% theo quy định của pháp luật

Cho tôi hỏi lỗi quá tải cầu đường 20% bị xử phạt khác nhau như thế nào nếu người điều khiển và chủ phương tiện là hai người khác nhau hoặc cùng một người ạ?



Lỗi quá tải cầu đường 20%Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm a khoản 2 Điều 24 và điểm h khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này”.

Lỗi quá tải cầu đường 20%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy trong trường có lỗi quá tải cầu đường 20% mà người điều khiển phương tiện và người chủ phương tiện là hai người thì sẽ bị xử phạt đối với cả hai, trong đó người điều khiển bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng còn người chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức. Còn nếu trong trường hợp vi phạm lỗi này mà chủ phương tiện và người điều khiển phương tiện là một thì chỉ phải chịu một mức xử phạt đó là từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Mức phạt người điều khiển ô tô tải chở hàng vượt quá trọng tải mới nhất

Xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường phạt bao nhiêu?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button