Chưa đủ 18 tuổi có được thi giấy phép lái xe hạng A1 hay không?

Chưa đủ 18 tuổi có được thi giấy phép lái xe hạng A1 hay không?

Cho em hỏi em đủ 18 tuổi mà chưa đủ tháng thì mình thì bằng lái xe A1 được không ạ? Em xin chân thành cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:A1

Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 59 và Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008  quy định :

Điều 59. Giấy phép lái xe

2.Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

a) Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmđến dưới 175 cm3;

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánhxe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.”  

A1

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, giấy phép lái xe hạng A1 được cấp cho người từ đủ 18 tuổi trở lên. Do đó, khi nào bạn đủ 18 tuổi (đủ ngày, đủ tháng và đủ năm) thì mới có thể tham gia học và thi sát hạch để lấy giấy phép lái xe hạng A1 theo quy định.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Điều kiện sức khỏe thi bằng lái xe hạng A1

Xe máy chuyên dùng có được phép đi vào đường cao tốc hay không?

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi