Có bằng hạng B2 có thể lái ô tô chở người hay không?

Có bằng hạng B2 có thể lái ô tô chở người hay không?

Các anh, chị tư vấn cho em hỏi nếu có bằng hạng B2 thì có được lái ô tô chở người hay không? Em có bằng B1 số tự động được 2 năm rồi, nay em muốn nâng hạng lên B2 thì phải làm thế nào? Em cảm ơn!



Chở ngườiTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hạng giấy phép lái xe hạng B2

Căn cứ Khoản 7 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe 

7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1″.

Theo đó, giấy phép lái xe hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

– Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Thứ hai, vấn đề nâng hạng giấy phép lái xe B1 số tự động lên hạng B2

Căn cứ Khoản 3 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

a) Hạng B1 số tự động lên B1: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

b) Hạng B1 lên B2: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

d) Hạng B2 lên D, C lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên”.

Như vậy, giấy phép lái xe hạng B1 số tự động chỉ có thể lên B1 mà không thể nâng hạng lên B2.

Chở người

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Người có giấy phép lái xe hạng B2 có thể điều khiển ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ ngồi cho người lái xe);

– Giấy phép lái xe hạng B1 số tự động không thể nâng hạng lên B2.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng B2

Mất 2 đốt ngón tay có được cấp bằng lái xe hạng B2 không?

Mọi thắc mắc liên quan đến lĩnh vực giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.