Có đổi họ cho con bằng họ của cha là người nước ngoài được không?

Tôi là người Việt Nam, chồng tôi là người Pháp. Chúng tôi có kế hoạch năm 2017 sẽ sinh con tại Việt Nam và đăng ký khai sinh tại UBND huyện Chương Mỹ, Hà Nội. Khi đăng ký khai sinh, vợ chồng tôi sẽ thống nhất cho con mang họ của mẹ. Xin hỏi, nếu sau này khi chúng tôi muốn thay đổi họ cho con thì có được không? Nếu được thì chúng tôi phải làm thủ tục tại đâu?



Tư vấn Hôn nhân gia đình:đổi họ cho con

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnTrường hợp đổi họ cho con,chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ điểm a Khoản 1 Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

“Điều 4. Xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử

1. Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Luật Hộ tịch và quy định sau đây:

a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;”

Theo đó, họ của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha,mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh.

Trường hợp bạn muốn thay đổi họ của con sang họ của cha thì căn cứ quy định tại Điều 27 Bộ luật dân sự 2015:

“Điều 27. Quyền thay đổi họ

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.”

Theo đó, có thể đổi họ của con từ họ của mẹ đẻ sang họ của cha đẻ, nếu con bạn từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của con bạn. Bên cạnh đó việc thay đổi họ của con bạn không được làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.

Căn cứ theo quy định tại Điều 27 Luật hộ tịch 2014:

đổi họ cho con

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

“Điều 27. Thẩm quyền đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi; bổ sung hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.”

Như vậy, ủy ban nhân dân xã nơi đã đăng ký khai sinh cho con bạn có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ cho con bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau: Nhận con nuôi có được đổi họ cho con không?

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi