19006172

Có được cấp lại Giấy phép lái xe đã hết hạn hay không?

Có được cấp lại Giấy phép lái xe đã hết hạn hay không?

Có được cấp lại Giấy phép lái xe đã hết hạn hay không? Em muốn hỏi về vấn đề cấp lại Giấy phép lái xe ô tô: Giấy phép lái xe ô tô của em hết hạn mất 4 tháng, hôm qua em điều khiển phương tiện và bị cảnh sát giao thông lập biên bản với lỗi giấy phép lái xe đã hết hạn vậy mức phạt của em là bao nhiêu? Liệu có bị tạm giữ phương tiện không? Và trường hợp này em có thể xin cấp lại giấy phép lái xe đã hết hạn không ạ?



cấp lại Giấy phép lái xe đã hết hạn

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức phạt lỗi Giấy phép lái xe ô tô hết hạn

Căn cứ theo điểm c khoản 4 và điểm a khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 tháng.

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên;

Như vậy, theo quy định trên, Giấy phép lái xe hết hạn sẽ dựa vào thời gian hết hạn sử dụng để áp dụng mức xử phạt. Giấy phép lái xe của bạn đã hết hạn 04 tháng (thuộc trường hợp Giấy phép lái xe đã hết hạn sử dụng dưới 06 tháng theo quy định) nên bạn bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Thứ hai, vấn đề tạm giữ phương tiện đối với việc sử dụng Giấy phép lái xe hết hạn

Căn cứ theo điểm i khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8Điều 21;”

Như vậy,theo quy định trên, trường hợp bạn điều khiển xe ô tô sử dụng Giấy phép lái xe hết hạn dưới 06 tháng thì ngoài phạt tiền bạn còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung đó là tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày.

Thứ ba, có thể xin cấp lại giấy phép lái xe ô tô đã hết hạn không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này”.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn có Giấy phép lái xe ô tô đã quá hạn sử dụng 04 tháng thì bạn sẽ được cấp lại. Thời gian quá hạn là 04 tháng kể từ ngày hết hạn, bạn phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại Giấy phép lái xe .

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

=>Cấp lại giấy phép lái xe hạng B2 khi hết hạn hơn 8 tháng