Giấy phép lái xe hết hạn 4 tháng có phải thi lại lý thuyết không?

Giấy phép lái xe hết hạn 4 tháng có phải thi lại lý thuyết không?

Cho tôi hỏi tôi có giấy phép lái xe hết hạn 4 tháng, nay tôi muốn xin cấp lại giấy phép lái xe thì tôi có phải thi lại lý thuyết không? Hồ sơ cần chuẩn bị những giấy tờ gì? xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộGiấy phép lái xe hết hạn 4 tháng:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Giấy phép lái xe hết hạn 4 tháng có phải thi lại lý thuyết không; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về giấy phép lái xe quá hạn sử dụng

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này”.

Như vậy, trong trường hợp của bạn bạn có giấy phép lái xe đã quá hạn sử dụng 04 tháng, do đó theo quy định bạn phải sát hạch lại lý thuyết để được cấp lại giấy phép lái xe.

Thứ hai, về hồ sơ sát hạch lại giấy phép lái xe

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn”.

Giấy phép lái xe hết hạn 4 tháng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, để dự sát hạch lại giấy phép lái xe bạn cần chuẩn bị giấy tờ sau:

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp

– Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Trên đây là bài viết về vấn đề: Giấy phép lái xe hết hạn 4 tháng có phải thi lại lý thuyết không.  Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Giấy phép lái xe ô tô hết hạn sử dụng thì bị xử phạt thế nào?

Cấp lại giấy phép lái xe hạng B2 khi hết hạn hơn 8 tháng

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button