19006172

Có được học nâng hạng GPLX từ hạng B1 lên hạng C không?

Có được học nâng hạng GPLX từ hạng B1 lên hạng C không?

Xin chào tổng đài tư vấn pháp luật, tôi có vấn đề thắc mắc trong lĩnh vực giao thông muốn được tư vấn và giải đáp như sau: Tôi đã có Giấy phép lái xe hạng B1 nay tôi muốn nâng hạng lên Giấy phép lái xe hạng C thì có được không hay phải học thì mới được cấp? Tổng đài cho tôi hỏi thêm quy định pháp luật về điều kiện sức khỏe về tâm thần và tai đối với giấy phép lái xe hạng C? Tôi xin cám ơn!



nâng hạng GPLX từ hạng B1 lên hạng C

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, có được học nâng hạng GPLX từ hạng B1 lên hạng C không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT về đào tạo nâng hạng giấy phép lái xe như sau:

Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

a) Hạng Bsố tự động lên B1: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

b) Hạng Blên B2: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

c) Hạng B2 lên Clên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

d) Hạng B2 lên D, lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.”

Như vậy, pháp luật không có quy định học nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng B1 lên hạng C. Do vậy, trong trường hợp này bạn không thể học nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng B1 lên hạng C mà phải học đào tạo về Giấy phép lái xe hạng C.

Thứ hai, quy định điều kiện sức khỏe về tâm thần và tai đối với GPLX hạng C

Căn cứ theo quy định tại Mục I và Mục IV Phụ lục số 01 Bảng tiêu chuẩn sức khỏe người lái xe ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 24/2015/TTLT-BGTVT-BYT như sau:

SỐ TTCHUYÊN KHOA

TIÊU CHUẨN SỨC KHỎE NGƯỜI LÁI XE

Người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe theo các hạng xe tương ứng

NHÓM 1

(DÀNH CHO NGƯỜI LÁI XE HẠNG A1)

NHÓM 2

(DÀNH CHO NGƯỜI LÁI XE HẠNG B1)

NHÓM 3

(DÀNH CHO NGƯỜI LÁI XE CÁC HẠNG: A2, A3, A4, B2, C, D, E, FB2, FC, FD, FE)

ITÂM THẦNĐang rối loạn tâm thần cấp.Rối loạn tâm thần cấp đã chữa khỏi hoàn toàn nhưng chưa đủ 06 tháng.Rối loạn tâm thần cấp đã chữa khỏi hoàn toàn nhưng chưa đủ 24 tháng.
Rối loạn tâm thần mạn tính không điều khiển được hành vi.Rối loạn tâm thần mạn tính không điều khiển được hành vi.Rối loạn tâm thần mạn tính.
IVTAI – MŨI – HỌNGThính lực ở tai tốt hơn:

– Nói thường < 4m (kể cả sử dụng máy trợ thính);

– Hoặc nghe tiếng nói thầm tối thiểu (ở tai tốt hơn) £ 1,5 m (kể cả sử dụng máy trợ thính).

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì người lái xe có tình trạng bệnh về tâm thần và tai, mũi, họng dưới đây sẽ không được cấp Giấy phép lái xe hạng C:

Đối với tâm thần:

– Rối loạn tâm thần cấp đã chữa khỏi hoàn toàn nhưng chưa đủ 24 tháng.

– Rối loạn tâm thần mạn tính.

Đối với tai: thính lực ở tai tốt hơn:

– Nói thường < 4m (kể cả sử dụng máy trợ thính);

– Hoặc nghe tiếng nói thầm tối thiểu (ở tai tốt hơn) £ 1,5 m (kể cả sử dụng máy trợ thính).

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Điều kiện để nâng hạng Giấy phép lái xe từ C lên E năm 2020

Muốn nâng hạng lái xe từ B2 lên D có phải nâng lên hạng C trước không?

mặt nạ đất sét