19006172

Có GPLX B2 nhưng không phù hợp với loại xe điều khiển bị phạt thế nào?

Có GPLX B2 nhưng không phù hợp với loại xe điều khiển bị phạt thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề tôi có giấy phép lái xe ô tô hạng B2 nhưng tôi lại điều khiển loại xe hạng nặng nên bị cảnh sát giao thông lập biên bản với lỗi là điều khiển xe có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển thì tôi sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền? Và có bị tạm giữ phương tiện hay không? Người chủ phương tiện có bị phạt hay không? Xin cảm ơn rất nhiều.



Có GPLX B2 nhưng không phù hợp

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, có GPLX B2 nhưng không phù hợp với loại xe điều khiển bị phạt thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Điểm a, Khoản 8. Điều 21 và Điểm i, Khoản 1, Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên;”

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn có giấy phép lái xe ô tô hạng B2 nhưng bạn lại điều khiển loại xe hạng nặng nên bị cảnh sát giao thông lập biên bản với lỗi là điều khiển xe có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển. Do đó, bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và còn bị tạm giữ phương tiện tối đa 07 ngày.

Thứ hai, người giao xe có bị xử phạt không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 và Điểm h, Khoản 8, Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái”

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), khoản 1 Điều 62 (đối với xe máy chuyên dùng) của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng)

Như vậy, trường hợp cá nhân giao xe cho bạn – có giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển thì sẽ bị xử phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Nếu là tổ chức thì sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Điều khiển ô tô trong trường hợp Giấy phép lái xe hết hạn

Giấy phép lái xe hạng D được điều khiển những loại xe nào?