19006172

Công tác ở Hà Nội thì có thể đăng ký xe được không?

Công tác ở Hà Nội thì có thể đăng ký xe được không?

Em có hộ khẩu ở Thanh Hóa nhưng khi em mua xe máy thì em có thể đăng ký xe ở Hà Nội được không (vì em đang công tác ở Hà Nội khoảng 1 năm). Khi đăng ký xe lần đầu thì phải nộp phí trước bạ và cấp đăng ký với mức là bao nhiêu tiền?



Hà Nội thì có thể đăng ký xe

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, công tác ở Hà Nội thì có thể đăng ký xe được không?

Căn cứ theo điểm a khoản 1 Điều 9 Thông tư số 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe quy định:

“Điều 9. Giấy tờ của chủ xe

1. Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

a) Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

Như vậy, trong trường hợp này, theo thông tin cung cấp thì bạn đang công tác ở Hà Nội nhưng hộ khẩu do đó bạn có thể đăng ký xe tại Hà Nội. Tuy nhiên, bạn cần phải xuất trình Sổ hộ khẩu để có thể tiến hành thủ tục đăng ký xe ở Hà Nội.

Thứ hai, quy định về mức nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy

Căn cứ theo điểm a khoản 4 Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP ngày 10 tháng 10 năm 2016quy định:

“Điều 7. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

4. Xe máy mức thu là 2%.

a) Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%.

Căn cứ khoản 8 Điều 4 Thông tư 301/2016/TT/BTC quy định:

“Điều 4. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

8. Xác định số tiền lệ phí trước bạ nộp ngân sách Nhà nước.

Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp (đồng)

=

Giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ (đồng)

x

Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

Mức thu lệ phí trước bạ đối với tài sản quy định tại Điều này khống chế tối đa là 500 triệu đồng/1 tài sản/1 lần trước bạ, trừ ô tô chở người từ 09 chỗ trở xuống, tàu bay, du thuyền.”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn mua xe máy ở thành phố trực thuộc trung ương – Hà Nội thì mức nộp lệ phí trước bạ lần đầu đối với xe máy của bạn là 5%. Do thông tin bạn cung cấp không đề cập cụ thể về giá trị của xe máy mới mua nên chúng tôi xin tư vấn như sau:

Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp (đồng) = Giá trị xe máy (đồng) x 5%

Thứ ba, phải nộp phí cấp đăng ký bao nhiêu tiền?

Căn cứ Mục 4 Điều 5 Thông tư số 229/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Mức thu lệ phí

1. Mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông được thực hiện như sau:

Đơn vị tính: đồng/lần/xe”

Số TT Chỉ tiêu Khu vực I Khu vực II Khu vực III
I Cấp mới giấy đăng ký kèm theo biển số
4 Xe máy (theo giá tính lệ phí trước bạ)
a Trị giá từ 15.000.000 đồng trở xuống 500.000 – 1.000.000 200.000 50.000
b Trị giá trên 15.000.000 đến 40.000.000 đồng 1.000.000 – 2.000.000 400.000 50.000
c Trị giá trên 40.000.000 đồng 2.000.000 – 4.000.000 800.000 50.000

Như vậy, theo quy định trên, do thông tin bạn cung cấp không đề cập cụ thể giá trị của xe máy khi mua nên chúng tôi xin tư vấn như sau: Bạn đăng ký xe ở Hà Nội – Khu vực I theo quy định nên mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển sẽ căn cứ theo giá trị của xe máy:

– Xe máy trị giá từ 15.000.000 đồng trở xuống: 500.000 – 1.000.000

– Xe máy trị giá trên 15.000.000 đến 40.000.000 đồng: 1.000.000 – 2.000.000

– Xe máy trị giá trên 40.000.000 đồng: 2.000.000 – 4.000.000

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

-> Hồ sơ đăng ký xe máy cho người nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam