Công ty có xe biển Hà Nội có được đăng ký phù hiệu nơi trụ sở chính ở Hà Nam?

Công ty có xe biển Hà Nội có được đăng ký phù hiệu nơi trụ sở chính ở Hà Nam?

Tôi chuẩn bị đăng ký phù hiệu cho 5 xe tải của công ty. Tuy nhiên, có 1 xe biển Hà Nội, trong khi chúng tôi chỉ có trụ sở chính ở Hà Nam thì có đăng ký phù hiệu được hay không? Tôi cám ơn!



Tư vấn giao thông đường bộĐăng ký phù hiệu:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của công ty bạn có 1 xe biển Hà Nội nhưng công ty có trụ sở chính ở Hà Nam mà muốn đăng ký cấp phù hiệu, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 5 và Khoản 12 Điều 55 Thông tư 63/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

5. Đơn vị kinh doanh vận tải gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh. 

12. Thủ tục xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải

a) Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đúng theo quy định; Sở Giao thông vận tải nơi tiếp nhận hồ sơ có văn bản đề nghị xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải theo mẫu quy định tại Phụ lục 25 của Thông tư này gửi đến Sở Giao thông vận tải địa phương nơi phương tiện mang biển số đăng ký.

b) Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị xác nhận; Sở Giao thông vận tải nơi phương tiện mang biển số đăng ký phải có trách nhiệm xác nhận và gửi tới Sở Giao thông vận tải nơi đề nghị qua fax hoặc email; bản chính được gửi qua đường bưu điện. Trường hợp không xác nhận, Sở Giao thông vận tải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do. Sau khi xác nhận, Sở Giao thông vận tải nơi phương tiện mang biển số đăng ký thực hiện gỡ bỏ phương tiện đã xác nhận khỏi hệ thống thông tin từ thiết bị giám sát hành trình của Tổng cục Đường bộ Việt Nam; Sở Giao thông vận tải nơi cấp phù hiệu thực hiện cập nhật phương tiện kể từ khi cấp phù hiệu, biển hiệu cho phương tiện”.

Do đó,

Đối chiếu quy định trên, dù xe của công ty bạn đăng ký biển số Hà Nội nhưng vẫn có thể làm thủ tục cấp phù hiệu xe tải tại Sở Giao thông vận tải tỉnh Hà Nam là nơi công ty đặt trụ sở chính. Khi đó, Sở Giao thông vận tải Hà Nam sẽ tự lấy ý kiến xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải của Sở Giao thông vận tải Hà Nội theo trình tự sau:

– Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đúng theo quy định, Sở Giao thông vận tải Hà Nam có văn bản đề nghị xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải theo Phụ lục 25 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT gửi đến Sở Giao thông vận tải Hà Nội.

Đăng ký phù hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị xác nhận, Sở Giao thông vận tải Hà Nội phải có trách nhiệm xác nhận và gửi tới Sở Giao thông vận tải tỉnh Hà Nam. Trường hợp không xác nhận, Sở Giao thông vận tải Hà Nội phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Sau khi xác nhận, Sở Giao thông vận tải Hà Nội thực hiện gỡ bỏ phương tiện đã xác nhận khỏi hệ thống thông tin từ thiết bị giám sát hành trình của Tổng cục Đường bộ Việt Nam; Sở Giao thông vận tải Hà Nam thực hiện cập nhật phương tiện kể từ khi cấp phù hiệu cho xe của công ty bạn.

Kết luận:

–Trường hợp công ty bạn  có 1 xe biển Hà Nội, trong khi công ty có trụ sở chính ở Hà Nam thì vẫn có thể đăng ký cấp phù hiệu tại tỉnh Hà Nam.

– Bạn nộp hồ sơ cấp phù hiệu tại Sở giao thông vận tải tỉnh Hà Nam. Việc xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải sẽ do Sở giao thông vận tải Hà Nam phối hợp thực hiện với Sở Giao thông vận tải thành phố Hà Nội.

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi liên quan đến đăng ký phù hiệu cho xe. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Thời hạn có giá trị của phù hiệu xe tải là bao lâu?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về đăng ký phù hiệu; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi