CSGT cấp tỉnh có được xử phạt đối với xe lưu thông trên đường quốc lộ?

CSGT cấp tỉnh có được xử phạt đối với xe lưu thông trên đường quốc lộ?

Xin chào tổng đài! Cho tôi hỏi, CSGT cấp tỉnh có được thẩm quyền xử phạt đối với xe đi trên đường quốc lộ không? Tôi cảm ơn.



CSGT cấp tỉnhTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: CSGT cấp tỉnh có được xử phạt đối với xe lưu thông trên đường quốc lộ? Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 2 Điều 17 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định: 

Điều 17. Công an cấp tỉnh

2. Phòng Cảnh sát giao thông

a) Tham mưu Giám đốc Công an cấp tnh quyết định bố trí lực lượng của Phòng Cảnh sát giao thông và Công an cấp huyện tổ chức hoạt động tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm bảo đảm trật tự, an toàn giao thông trên các tuyến giao thông đường bộ theo địa giới hành chính của địa phương;

b) Bố trí lực lượng, tổ chức hoạt động tuần tra, kim soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông trên các tuyến quốc lộ thuộc địa giới hành chính của địa phương; đường tỉnh, đường đô thị theo quyết định phân công, phân cấp của Giám đốc Công an cấp tnh;

Căn cứ tình hình thực tế công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông trên đoạn quốc lộ đi qua địa giới hành chính quận, thị xã, thành phố thuộc tnh, thị trấn thuộc huyện, Phòng Cnh sát giao thông tham mưu Giám đốc Công an cấp tnh có kế hoạch bố trí lực lượng của Phòng Cảnh sát giao thông chủ trì, phối hợp với Cảnh sát giao thông Công an cấp huyện tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông theo quy định của pháp luật;

c) Hướng dẫn, kitra, đôn đốc lực lượng Cảnh sát giao thông Công an cấp huyện thực hiện công tác tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm về trật tự, an toàn giao thông đường bộ.

CSGT cấp tỉnh

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên, CSGT cấp tỉnh là lực lượng thuộc Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh, được bố trí lực lượng, tổ chức hoạt động tuần tra, kim soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông trên các tuyến quốc lộ thuộc địa giới hành chính của địa phương; đường tỉnh, đường đô thị theo quyết định phân công, phân cấp của Giám đốc Công an cấp tnh.

Như vậy, CSGT cấp tỉnh có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông trên các tuyến quốc lộ thuộc địa giới hành chính của địa phương.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau: 

Các trường hợp cảnh sát giao thông được hóa trang làm nhiệm vụ

Nộp phạt qua đường bưu điện cần những thủ tục gì?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề trên, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp cụ thể và chi tiết hơn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi