Đi xe máy vào nhầm làn đường ô tô sẽ bị xử lí như thế nào ? 

Đi xe máy vào nhầm làn đường ô tô sẽ bị xử lí như thế nào ?

Cho em hỏi em đi xe máy từ trên cầu xuống, không may đi nhầm sang làn xe ô tô. Trường hợp này em bị phạt như thế nào ạ? Em cảm ơn!



Đi xe máy

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối trường hợp đi xe máy vào nhầm làn xe ô tô của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo Điểm g Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà”.

Ngoài ra tại Điểm c Khoản 12 Điều này cũng có quy định:

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c)…Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5.”Đi xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, đối với hành vi đi từ trên cầu xuống nhưng đi nhầm làn đường ô tô của bạn, được tính là đi sai làn đường. Theo quy định bạn sẽ bị áp dụng mức phạt sau:

– Phạt tiền trong trường hợp này là từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

– Nếu đi sai làn gây ra tai nạn thì còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau :

Mức phạt xe ô tô với lỗi đi sai làn đường

Mức phạt đối người điều khiển ô tô không đi bên phải theo chiều đi của xe

Trên đây là trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi đi nhầm làn đường ô tô của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi