19006172

Điều khiển xe chạy quá tốc độ 15km/h có bị tước bằng lái?

Điều khiển xe chạy quá tốc độ 15km/h có bị tước bằng lái?

Cho tôi hỏi về vấn đề như sau: Em chạy xe quá tốc độ 15km/h với cả ô tô và xe máy thì có bị giam giấy phép lái xe không ạ? Bị phạt bao nhiêu tiền vậy? Mong anh chị giải đáp giúp em với ạ, xin cảm ơn rất nhiều.



Hỗ trợ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức phạt tiền khi chạy quá tốc độ 15km/h

Căn cứ theo quy định tại Điểm i Khoản 5 Điều 5 và Điểm a Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau: 

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đên trường hợp của bạn; nếu bạn điều khiển o tô chạy quá tốc độ 15 km/h thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Còn đối với trường hợp bạn điều khiển xe máy chạy quá tốc độ 15 km/h thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. 

Thứ hai, điều khiển xe chạy quá tốc độ 15km/h có bị tước bằng lái?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 11 Điều 5 và Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm e khoản 4 Điều này bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt sử dụng trái quy định;

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm g khoản 2 Điều này bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt, sử dụng trái quy định;

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp bạn điều khiển xe ô tô mà chạy quá tốc độ 15km/h thì sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 – 03 tháng. Nếu bạn điều khiển mô tô, xe máy thì sẽ không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Trên đây là bài viết về vấn đề điều khiển xe chạy quá tốc độ 15km/h có bị tước bằng lái?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Ô tô chạy quá tốc độ 23km/h có được nộp phạt qua bưu điện không?

Mức phạt người điều khiển xe thành nhóm chạy quá tốc độ quy định

Trả lời

mặt nạ đất sét