Điều khiển xe du lịch 16 chỗ ngồi thì cần phải thi bằng lái xe hạng gì?

Điều khiển xe du lịch 16 chỗ ngồi thì cần phải thi bằng lái xe hạng gì?

Em là nam, 25 tuổi. Em muốn học lái xe để lái xe du lịch 16 chỗ thì phải thi bằng lái xe gì ạ? Em cảm ơn nhiều!



Thi bằng lái xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về vấn đề điều khiển xe du lịch 16 chỗ ngồi thì cần phải thi bằng lái xe hạng nào; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 9 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

9. Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.”

Ngoài ra, người học lái xe cần có đầy đủ các điều kiện sau:

Căn cứ Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC).

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về: tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.”

Thi bằng lái xeTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Bạn phải có bằng lái xe Hạng D mới có thể lái xe từ 16 chỗ đến 30 chỗ. Bên cạnh đó, hiện nay bạn đã 25 tuổi nên đủ điều kiện để học bằng lái xe hạng D.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Không mang theo Giấy phép lái xe ô tô

Ô tô đi không đúng làn đường quy định bị phạt thế nào?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.