Điều khiển xe không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn vạch kẻ đường và gây tai nạn

Điều khiển xe không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn vạch kẻ đường và gây tai nạn

Tôi điều khiển xe máy không chấp hành hiệu lệnh và gây tai nạn giao thông thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộ:chấp hành hiệu lệnh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Điều khiển xe không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn vạch kẻ đường và gây tai nạn,  Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 4 và khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

m) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.”

Hình phạt bổ sung áp dụng đối với trường hợp điều khiển xe máy không chấp hành hiệu lệnh mà gây tai nạn giao thông được quy định tại Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Như vậy, trường hợp bạn điều khiển xe máy không chấp hành hiệu lệnh thì bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng do gây tai nạn.

chấp hành hiệu lệnh

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Trên đây là bài viết giải đáp thắc mắc về điều khiển xe không tuân thủ chỉ dẫn vạch kẻ đường và gây tai nạn cho bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau đây:

Mức phạt người điều khiển xe máy chuyên dùng không có đăng ký xe

Chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xe vượt trọng tải bị xử phạt thế nào?

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button