19006172

Điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm bị tạm giữ xe không?

Điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm bị tạm giữ xe không?

Em điều khiển xe máy chở 1 bạn trên xe, do quãng đường đi ngắn nên cả hai bọn em không đội mũ bảo hiểm. Đi được một đoạn thì bị CSGT gọi vào lập biên bản xử phạt. Anh/chị cho em hỏi lỗi này thì em sẽ bị phạt như thế nào? Bạn em ngồi sau xe có bị phạt gì không? Em có bị tạm giữ phương tiện không? Em xin cảm ơn!



chở theo 01 người không đội mũ bảo hiểm

Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, không đội mũ bảo hiểm và chở theo 01 người không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ theo điểm i, điểm k khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Theo đó, trường hợp bạn điều khiển phương tiện giao thông không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng. Ngoài ra, chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng. Theo đó, tổng mức phạt đối với lỗi không đội mũ bảo hiểm và chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm là 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.”

Như vậy, trường hợp bạn của bạn ngồi sau xe máy không đội mũ bảo hiểm thì sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Thứ hai, điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm bị tạm giữ xe không?

Căn cứ điểm b Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn không đội mũ bảo hiểm và chở theo 01 không đội mũ bảo hiểm thì bạn không bị tạm giữ phương tiện.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Chở trẻ em dưới 6 tuổi có phải đội mũ bảo hiểm hay không?

Không đội mũ bảo hiểm và chở theo 02 người không đội mũ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét