Điều khiển xe máy chở quá số người quy định và không đội mũ bảo hiểm

Điều khiển xe máy chở quá số người quy định và không đội mũ bảo hiểm

Tôi điều khiển xe máy tham gia giao thông bị CSGT lập biên bản lỗi điều khiển xe máy chở theo 02 người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm. Cho tôi hỏi trường hợp này tôi bị phạt thế nào? 02 người ngồi sau xe tôi cũng không đội mũ bảo hiểm thì có phạt không?



Quá số người quy định và không đội mũ

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với lỗi xe máy chở quá số người quy định:

Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Chở theo 02 người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Như vậy, theo quy định trên, đối chiếu với trường hợp của bạn thì bạn điều khiển xe máy chở theo 02 người sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Thứ hai, mức xử phạt đối với lỗi chở người không đội mũ bảo hiểm:

Căn cứ Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Như vậy, theo quy định trên, đối chiếu với trường hợp của bạn thì bạn chở theo 02 người ngồi sau xe máy không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng. Nếu trường hợp bạn điều khiển xe nhưng bạn cũng không đội mũ bảo hiểm thì bạn cũng sẽ bị xử phạt thêm từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với lỗi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm.

Thứ ba, 02 người ngồi sau xe máy không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.”

Như vậy, theo quy định trên thì 2 người ngồi sau xe máy của bạn không đội mũ bảo hiểm cũng sẽ bị xử phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng/người.

Trong quá trình giải quyết nếu còn gì vướng mắc về vấn đề điều khiển xe máy chở quá số người quy định và không đội mũ bảo hiểm xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

=> Điều khiển xe máy chở quá số người quy định và chở người không đội mũ bảo hiểm

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay