Điều kiện đối với người học lái xe để nâng bằng lái xe hạng D lên hạng E

Điều kiện đối với người học lái xe để nâng bằng lái xe hạng D lên hạng E

Tôi năm nay 26 tuổi, tôi đã có bằng lái xe hạng D. Vậy tôi có được nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E được không? Điều kiện đối với người học lái xe để nâng bằng lái xe hạng D lên hạng E như thế nào? Tôi cảm ơn



Người học lái xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

a) Hạng B1 số tự động lên B1: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

b) Hạng B1 lên B2: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

d) Hạng B2 lên D, C lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên”.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 10 Điều 16 Thổng tư 12/2017/TT-BGTVT về đào tạo sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ:

” Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.”

Đồng thời, theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008

” Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);”

Như vậy, theo quy định nêu trên thì điều kiện đối với người học lái xe để hạn hạng bằng lái xe từ hạng D lên hạng E là:

– Người từ đủ 27 tuổi trở lên.

– Thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên.

– Có 50.000 km lái xe an toàn trở lên.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn năm nay 26 tuổi nên bạn chưa đủ điều kiện về tuổi để được điều khiển xe ô tô chở người trên 30 chỗ nên bạn cũng chưa đủ điều kiện để được cấp bằng lái xe hạng E. Do đó, bạn không đủ điều kiện để nâng bằng lái xe hạng D lên hạng E.

Người

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết:

Quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng D

Có được nâng hạng giấy phép lái xe hạng B1 lên hạng E hay không?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi