Quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng D

Quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng D

Xin chào tổng đài tư vấn. Tôi là nam, năm nay tôi 28 tuổi và muốn thi bằng lái xe hạng D. Như vậy tôi đủ điều kiện về độ tuổi chưa? Và trong trường hợp này bằng D của tôi nếu được cấp thì sẽ có hiệu lực trong thời hạn bao lâu? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộHạng D:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về độ tuổi thi bằng lái xe hạng D:

Theo điểm đ khoản 3 Điều 59 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì bằng lái xe  hạng D cấp cho người lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C;

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về độ tuổi để thi bằng lái xe như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC)”.

Như vậy theo quy định trên thì người đủ 24 tuổi trở lên được phép lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD). Do đó đối chiếu với trường hợp bạn năm nay 28 tuổi cho nên bạn đã đủ tuổi để thi bằng lái xe hạng D.

Thứ hai, thời hạn của giấy phép lái xe hạng D:

Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.”

Như vậy theo quy định trên thì giấy phép lái xe hạng D có thời hạn 5 năm kể từ từ ngày cấp.

Hạng D

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng D được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng D. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Người chưa thành niên không đội mũ bảo hiểm tham gia giao thông

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi