Điều kiện về độ tuổi của người thi lái xe bằng B1 và B1 số tự động

Điều kiện về độ tuổi của người thi lái xe bằng B1 và B1 số tự động

Cho em hỏi bằng B1 và B1 số tự động có giống nhau không? Nếu là 2 bằng khác nhau thì điều kiện về độ tuổi để được cấp bằng đó có giống nhau không? Em cảm ơn!



Bằng B1 và B1 số tự động

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172Đối với câu hỏi điều kiện về độ tuổi của người thi lái xe bằng B1 và B1 số tự động. Điểm giống nhau của hai loại, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, bằng B1 và B1 số tự động là hai loại bằng khác nhau.

Căn cứ theo quy định tại Điều 16 thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

5. Hạng Bsố tự động cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Ô tô dùng cho người khuyết tật.

6. Hạng Bcấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Theo quy định trên thì bằng B1 và B1 số tự động là hai loại bằng hoàn toàn khác nhau; theo đó:

– Bằng lái xe số tự động hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe với các loại xe sau:

+) Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi của người lái xe;

+)  Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

+) Ô tô dùng cho người khuyết tật.

– Bằng lái xe hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe với các loại xe sau:

+) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

+) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

+) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Thứ hai, điều kiện về độ tuổi  của người thi lái xe bằng B1 và B1 số tự động .

Căn cứ theo quy định tại điểm b Khản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Đối chiếu quy định này của luật với điều luật về phân hạng giấy phép lái xe như trên có thể thấy rõ bằng lái xe hạng B1 và B1 số tự động có điểm chung là đều được cấp cho lái xe có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

Theo đó, độ tuổi để bạn được cấp bằng B1 và B1 số tự động là giống nhau và đều là 18 tuổi.Bằng B1 và B1 số tự động

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

– Bằng lái xe hạng B1 và B1 số tự động là hoàn toàn khác nhau.

– Độ tuổi để được cấp bằng B1 và B1 số tự động là hoàn toàn giống nhau. Theo đó độ tuổi mà pháp luật quy định là đủ 18 tuổi trở lên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Bằng lái xe hạng B1 được phép điều khiển những dòng xe nào? 

Làm gì khi bằng lái xe hạng B2 đã hết hạn được hơn 1 năm?

Trên đây là toàn bộ giải đáp cho trường hợp điều kiện về độ tuổi của của người thi lái xe bằng B1 và B1 số tự động. Trong quá trình giải quyết, nếu có thì thắc mắc liên quan đến vấn đề trên, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi