Điều kiện về độ tuổi, sức khoẻ để có thể thi bằng lái hạng B1

Điều kiện về độ tuổi, sức khoẻ để có thể thi bằng lái hạng B1

Tôi là nam giới năm nay 21 tuổi. Hồi nhỏ tôi có bị máy tốt lúa kẹp làm mất 3 ngón tay trái. Tôi còn bị bệnh tim nữa thì không biết có được thi bằng lái hạng B1 không? Tôi cảm ơn.



Bằng lái hạng B1Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn là muốn thi bằng lái xe hạng B1; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe

Căn cứ tại Phụ lục 1 Thông tư 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT, người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe hạng B1:

Đối với tiêu chuẩn về cơ xương khớp

Cụt hoặc mất chức năng 01 bàn tay hoặc 01 bàn chân và một trong các chân hoặc tay còn lại không toàn vẹn (cụt hoặc giảm chức năng).

 Đối với vấn đề về tim mạch

Hiện nay có hai trường hợp bị bệnh tim mạch không được lái xe hạng B1 bao gồm: 

– Block nhĩ thất độ II hoặc có nhịp chậm kèm theo các triệu chứng lâm sàng (kể cả đã được điều trị nhưng không ổn định).

– Suy tim độ III trở lên (theo phân loại của Hiệp hội tim mạch New York – NYHA).

Kết luận

Như vậy theo quy định trên đối chiếu với trường hợp của bạn; Bạn bị mất 3 ngón tay trái vẫn đủ điều kiện thi bằng lái xe hạng B1. Tuy nhiên, vì bạn không nói rõ tim mạch bạn bị như thế nào nên nếu bạn không thuộc một trong hai trường hợp sau vẫn được quyền thi bằng lái hạng B1:

-Block nhĩ thất độ II hoặc có nhịp chậm kèm theo các triệu chứng lâm sàng (kể cả đã được điều trị nhưng không ổn định).

-Suy tim độ III trở lên (theo phân loại của Hiệp hội tim mạch New York – NYHA).

 Về độ tuổi thi bằng lái xe hạng B1

Căn cứ Khoản 5,6 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

5. Hạng B1 số tự động cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.” 

Bằng lái hạng B1Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, căn cứ vào khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2); ” 

Theo quy định trên, bằng lái xe hạng B1 là bằng lái xe cấp cho người được phép điều khiển xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi và để có thể thi bằng lái xe hạng này, người yêu cầu sát hạch phải đủ 18 tuổi trở lên. Do đó, hiện tại bạn 21 tuổi đủ điều kiện để tham gia sát hạch bằng lái xe hạng B1.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.