-->

Đổ chất phế thải ra đường bị phạt như thế nào?

Đổ chất phế thải ra đường bị phạt như thế nào?

Em trai tôi đổ trộm một lượng rất lớn phế thải trên đường thì bị lực lượng chức năng ra quyết định xử phạt hành chính. Vậy, khi đổ chất phế thải ra đường bị phạt như thế nào? Tôi xin cảm ơn!



Đổ chất phế thải ra đường bị phạtTư vấn giao thông đường bộ:

Về vấn đề: Đổ chất phế thải ra đường bị phạt như thế nào; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ:

“5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Đổ, để trái phép vật liệu, chất phế thải trong phạm vi đất dành cho đường bộ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 20 Nghị định này;

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6, Khoản 7, Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải đỡ bỏ các công trình xây dựng trái phép, biển quảng cáo, di dời cây trồng trái phép, thu dọn rác, vật tư, vật liệu, chất phế thải, hàng hóa, máy móc, thiết bị, các loại vật dụng và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.”.

Bên cạnh đó, ăn cứ theo quy định tại khoản 4, khoản 5 và khoản 6 Điều 20 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 20. Xử phạt người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về bảo vệ môi trường khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi đổ trái phép rác, đất, cát, đá, vật liệu, chất phế thải ra đường phố.

5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều này còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

6. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải khắc phục vi phạm, thu dọn vật liệu, rác, chất phế thải và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra; nếu gây ô nhiễm môi trường phải thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường.”

Đổ chất phế thải ra đường bị phạt

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, em trai bạn đổ phế thải trên đường nhưng do không biết cụ thể trường hợp này nên chúng tôi xin tư vấn như sau:

+ Nếu em bạn sử dụng xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự mà đổ phế thải ra đường phố không đúng quy định thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng, bị tước giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng và buộc phải dọn số phế thải đã đổ.

+ Nếu em bạn đổ phế thải trong phạm vi đất dành cho đường bộ mà không thuộc trường hợp trên thì bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra, đối với cả hai trường hợp trên thì em bạn còn bị buộc phải thu dọn chất phế thải và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do hành vi vi phạm gây ra, nếu gây ô nhiễm môi trường phải thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Người điều khiển ô tô đổ chất phế thải ra đường phố bị xử phạt thế nào?

Áp dụng mức xử phạt nhẹ nhất trong lĩnh vực giao thông đường bộ

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề đổ chất phế thải ra đường bị phạt như thế nào?, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi