Đổi bằng lái xe B2 sang bằng lái quốc tế có sử dụng được ở Hàn Quốc không?

Đổi bằng lái xe B2 sang bằng lái quốc tế có sử dụng được ở Hàn Quốc không?

Đổi bằng lái xe B2 sang bằng lái quốc tế có sử dụng được ở Hàn Quốc không? Chào tổng đài, tôi vừa nhận được quyết định công ty sẽ cử tôi sang Hàn Quốc một năm để làm việc, nếu tôi đổi bằng lái xe B2 của tôi sang bằng lái xe quốc tế thì sang bên đó có sử dụng được không ạ! mong tổng đài tư vấn giúp ạ! xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộĐổi bằng lái xe B2 sang bằng lái quốc tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi về vấn đề Đổi bằng lái xe B2 sang bằng lái quốc tế có sử dụng được ở Hàn Quốc không? Đối với câu hỏi này, Tổng đài tư vấn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối tượng được cấp giấy phép lái xe quốc tế

Căn cứ Điều 6 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 6. Đối tượng được cấp giấy phép lái xe quốc tế

Người Việt Nam, người nước ngoài có thẻ thường trú tại Việt Nam, có giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp bằng vật liệu PET. còn giá trị sử dụng.”

Như vậy, trong trường hợp này, bằng lái xe B2 của bạn phải được cấp bằng vật liệu PET và còn giá trị sử dụng thì mới được phép đổi sang bằng quốc tế.

Thứ hai, quy định về hạng bằng lái xe

Căn cứ Phụ lục II Thông tư 29/2015/TT-BGTVT Bảng chuyển đổi giấy phép lái xe Việt Nam sang giấy phép lái xe quốc tế quy định như sau:

“GIẤY PHÉP LÁI XE VIỆT NAM

GIẤY PHÉP LÁI XE QUỐC TẾ

Hạng B1, B2

Hạng B”

Theo quy định trên thì bằng lái xe hạng B2 của bạn khi đổi sang bằng lái quốc tế sẽ là bằng lái hạng B.

Thứ ba, giá trị sử dụng bằng lái quốc tế ở Hàn Quốc

Căn cứ danh sách các nước tham gia Công ước về giao thông đường bộ năm 1968 thì Hàn Quốc không nằm trong số 85 nước này. Mà chỉ những nước tham gia công ước này mới có thể sử dụng bằng lái xe quốc tế. Vì vậy, bằng lái xe B2 của Việt Nam khi đổi sang bằng lái xe quốc tế hạng B không thể sử dụng ở Hàn Quốc.

Đổi bằng lái xe B2 sang bằng lái quốc tế

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận: Bằng lái xe B2 ở Việt Nam khi đổi sang bằng lái xe quốc tế thì mang hạng B. Tuy nhiên, Hàn Quốc không nằm trong danh sách các nước tham gia Công ước Viên nên không thể sử dụng bằng quốc tế ở nước này. Theo đó, muốn điều khiển phương tiện ở Hàn Quốc bạn phải thực hiện các thủ tục theo pháp luật Hàn Quốc.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Có phải đổi bằng lái xe từ bằng PET sang bằng quốc tế không?

Cấp bằng lái xe quốc tế ở Việt Nam được quy định như thế nào?

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button