Giá tính tiền trước bạ và tiền đăng kí của xe máy cũ được tính như thế nào?

Giá tính tiền trước bạ và tiền đăng kí của xe máy cũ được tính như thế nào?

Giả sử bây giờ em mua lại một chiếc xe máy cũ thì giá tính tiền trước bạ và tiền đăng kí sẽ được tính theo giá mua lại đó hay tính theo giá nào thế ạ? Em cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Giá tính tiền trước bạ và tiền đăng kí

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề giá tính tiền trước bạ và tiền đăng kí của xe máy cũ; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về giá tính tiền trước bạ của xe máy cũ

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 2 Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định về đối tượng chịu phí trước bạ:

“Điều 2. Đối tượng chịu lệ phí trước bạ

6. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy, các loại xe tương tự phải đăng ký và gắn bin số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp (sau đây gọi chung là xe máy)”.

Đồng thời dẫn chiếu theo quy định tại điểm b, điểm d.d.2 Khoản 3 Điều 3 Thông tư 301/2016/TT-BTC quy định về giá tính tiền trước bạ như sau:

“Điều 3. Giá tính lệ phí trước bạ

3. Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác

b) Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản quy định tại khoản 6, khoản 7 Điều 2 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ và vỏ, tổng thành khung, tổng thành máy của loại tài sản tương ứng thực hiện theo quy định tại Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy.

d) Đối với tài sản đã qua sử dụng (trừ tài sản đã qua sử dụng nhập khẩu khẩu trực tiếp đăng ký sử dụng lần đầu mà giá tính lệ phí trước bạ xác định theo hướng dẫn tại điểm a.3 Khoản này) thì giá tính lệ phí trước bạ được căn cứ vào thời gian đã sử dụng và giá trị còn lại của tài sản.

Giá trị còn lại của tài sản bằng giá trị tài sản mới nhân với (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản, trong đó:

d.2) Tỷ lệ (%) chất lượng còn lại của tài sản trước bạ được xác định như sau:

– Tài sản mới: 100%.

– Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 90%.

– Thời gian đã sử dụng từ trên 1 đến 3 năm: 70%.

– Thời gian đã sử dụng từ trên 3 đến 6 năm: 50%.

– Thời gian đã sử dụng từ trên 6 đến 10 năm: 30%.

– Thời gian đã sử dụng trên 10 năm: 20%.

Đối với tài sản đã qua sử dụng, thời gian đã sử dụng được tính từ năm sản xuất đến năm kê khai lệ phí trước bạ.”

Giá tính tiền trước bạ và tiền đăng kí

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Do đó, đối với trường hợp xe máy là tài sản đã qua sử dụng, giá tính lệ phí trước bạ sẽ bằng giá trị tài sản mới nhân với tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của sản phẩm mà không xác định theo giá xe được mua lại. Giá trị tài sản mới được xác định theo quy định tại Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy.

Trong dữ kiện của bạn không đề cập tới hãng xe, giá trị chiếc xe nên chúng tôi không xác định giá tiền phí trước bạ cụ thể cho bạn. Bạn có thể tham khảo thêm Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy và căn cứ và thời gian đã qua sử dụng của xe để tính phí trước bạ mà bạn sẽ phải trả.

Thứ hai, về phí cấp biển số cho xe máy cũ

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC quy định về mức thu lệ phí cấp biển như sau:

“Điều 5. Mức thu lệ phí

1. Mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông được thực hiện như sau:

Đơn vị tính: đồng/lần/xe

Số TT

Chỉ tiêu

Khu vực I

Khu vực II

Khu vực III

 

4

Xe máy (theo giá tính lệ phí trước bạ)      

a

Trị giá từ 15.000.000 đồng trở xuống

500.000 – 1.000.000

200.000

50.000

b

Trị giá trên 15.000.000 đến 40.000.000 đồng

1.000.000 – 2.000.000

400.000

50.000

c

Trị giá trên 40.000.000 đồng

2.000.000 – 4.000.000

800.000

50.000

d

Xe máy 3 bánh chuyên dùng cho người tàn tật

50.000

50.000

50.000

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, giá tính lệ phí trước bạ và phí đăng ký xe đều được tính bằng giá trị tài sản mới nhân với tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của sản phẩm. Tùy thuộc vào giá trị cụ thể của chiếc xe và địa phương nơi đăng kí xe mà tiền phí này là khác nhau.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề giá tính tiền trước bạ và tiền đăng kí của xe máy cũ được tính như thế nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đăng kí xe máy bị thất lạc thì cấp mới đăng kí xe tại đâu?

Giá tính lệ phí trước bạ tính theo giá mua xe thực tế hay giá nào?

Mọi thắc mắc liên quan về vấn đề giá tính tiền trước bạ và tiền đăng kí của xe máy cũ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi