19006172

Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn sử dụng trong bao lâu?

Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn sử dụng trong bao lâu?

Tổng đài cho tôi hỏi giấy phép lái xe hạng B1 thì lái được những loại xe gì? Và giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn sử dụng trong bao lâu? Mong tổng đài sớm giải đáp! Tôi cảm ơn!



Có thời hạn sử dụngTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn sử dụng trong bao lâu; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về phân hạng giấy phép lái xe hạng B1

Căn cứ Khoản 5 và Khoản 6, Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

5. Hạng B1 số tự động cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Ô tô dùng cho người khuyết tật.

6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg”.

Như vậy, theo quy định hiện hành:

– Giấy phép lái xe hạng B1 số tự động cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

+) Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

+) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

+) Ô tô dùng cho người khuyết tật.

– Giấy phép lái xe hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

+) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

+) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

+) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Thứ hai, về thời hạn sử dụng của Giấy phép lái xe hạng B1

Căn cứ Khoản 2, Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp”

Có thời hạn sử dụng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn sử dụng đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam. Nếu người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Hồ sơ nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B1 lên hạng B2

Hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe hạng B1 có cần giấy khám sức khỏe?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.