-->

Giấy phép lái xe không phù hợp với loại xe đang điều khiển

Giấy phép lái xe không phù hợp với loại xe đang điều khiển

Tôi có bằng B1 mà điều khiển xe ô tô 16 chỗ thì có được không? Nếu không được mà tôi cứ điều khiển xe 16 chỗ này thì bị phạt có nặng không? Mong tổng đài sớm giải đáp! Tôi cảm ơn nhiều!



Giấy phép lái xe không phù hợpTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau :

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg”.

Như vậy, giấy phép lái xe hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

– Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Bạn cho biết bạn chỉ có giấy phép lái xe hạng B1 thì không thể điều khiển xe ô tô 16 chỗ. Nếu điều khiển xe 16 chỗ này bạn sẽ bị xử phạt theo Điểm a Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;”

Theo đó, Giấy phép lái xe hạng B1 của bạn không phù hợp với loại xe 16 chỗ mà bạn đang điều khiển nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Giấy phép lái xe không phù hợp

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, bạn chỉ có giấy phép lái xe hạng B1 thì không được điều khiển xe ô tô 16 chỗ. Nếu vi phạm bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Điều kiện về độ tuổi để được cấp giấy phép lái xe hạng B1

Có thể nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B1 lên hạng C không?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi