Hồ sơ và thủ tục gắn phù hiệu cho xe kinh doanh vận tải

Hồ sơ và thủ tục gắn phù hiệu cho xe kinh doanh vận tải

Công ty tôi có đăng ký kinh doanh vận tải. Tôi nghe nói xe tải của công ty kinh doanh phải gắn phù hiệu cho xe kinh doanh vận tải đúng không? Nếu cần thì tôi cần làm những gì để được cấp phù hiệu? Nộp hồ sơ ở đâu và thời hạn của phù hiệu xe là bao nhiêu lâu?


Gắn phù hiệu cho xe kinh doanhCảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về việc gắn phù hiệu cho xe kinh doanh vận tải, hồ sơ thủ tục cần thiết, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về quy định gắn phù hiệu cho xe kinh doanh vận tải

Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CPnhư sau:

“Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng; xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc; xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;”

Theo đó; hiện nay trường hợp xe kinh doanh vận tải phải gắn phù hiệu. 

–>Trường hợp phải lắp phù hiệu xe tải theo quy định hiện hành

Thứ hai, về hồ sơ cấp phù hiệu

Theo quy định tại Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

“5. Đơn vị kinh doanh vận tải gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải; nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này;

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực giấy chứng thực giấy đăng kiểm; giấy đăng ký xe ô tô và hợp đồng thuê phương tiện với tổ chức; cá nhân cho thuê tài chính hoặc cho thuê tài sản; hợp đồng dịch vụ giữa thành viên và hợp tác xã nếu xe không thuộc sở hữu của doanh nghiệp; hợp tác xã kinh doanh vận tải.

Đối với những phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính; thì Sở Giao thông vận tải nơi nhận hồ sơ phải lấy ý kiến xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải của Sở Giao thông vận tải địa phương; nơi phương tiện mang biển số đăng ký theo quy định tại khoản 12 Điều này.

c) Cung cấp tên Trang thông tin điện tử; tên đăng nhập; mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.”

Như vậy hồ sơ bao gồm:

+ Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu;

+ Bảo sao có công chứng đăng kiểm xe và giấy đăng kí xe;

+) Bản sao đăng ký doanh nghiệp;

+ Cung cấp tên trang thông tin điện tử; tên đăng nhập; mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.

Hồ sơ nộp về: Sở giao thông vận tại nơi công ty có trụ sở.

Lưu ý: Để được cấp phù hiệu xe; thì xe bạn trước hết phải gắn thiết bị giám sát hành trình.

–>Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Thứ ba, quy định về cơ quan cấp phù hiệu

Căn cứ khoản 5 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

5. Đơn vị kinh doanh vận tải gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh.”

Như vậy, theo quy định trên thì đơn vị kinh doanh vận tải có thể nộp hồ sơ theo 2 cách: Gửi trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị bạn đặt trụ sở hoặc trụ sở chi nhánh

Gắn phù hiệu cho xe kinh doanh

Tổng đài tư vấn dịch vụ về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, quy định về thời hạn của phù hiệu

Căn cứ Khoản 2 Điều 54 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 54. Quy định chung về quản lý, sử dụng phù hiệu, biển hiệu

2. Thời hạn có giá trị của phù hiệu

a) Phù hiệu “XE CHẠY TUYẾN CỐ ĐỊNH”, “XE BUÝT”, “XE TAXI”, XE HỢP ĐỒNG”, “XE CÔNG – TEN – NƠ”, “XE TẢI”, “XE TRUNG CHUYỂN” có giá trị theo thời hạn có hiệu lực của Giấy phép kinh doanh vận tải và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện.”

Như vậy, thời hạn sử dụng phù hiệu “XE TẢI” theo thời hạn hiệu lực của Giấy phép kinh doanh vận tải và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện;

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề Quy định về phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình, vui lòng liên hệ Dịch vụ tư vấn pháp luật giao thông đường bộ 19006172 để được tư vấn.

–>Xe tải không gắn phù hiệu bị phạt bao nhiêu tiền?

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button