Cha dượng nhận con riêng đã thành niên làm con nuôi có được không?

Cha dượng nhận con riêng đã thành niên làm con nuôi có được không?

Cha dượng nhận con riêng đã thành niên làm con nuôi có được không? Em năm nay 22 tuổi. Mẹ em lấy chồng Đài Loan được 3.5 năm và có một con gái. Em muốn nhận chồng của mẹ em làm cha nuôi có được không?  Nếu tôi thay đổi về giấy tờ khai sinh để thay đổi tuổi thì có được không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Con riêng đã thành niênTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Cha dượng nhận con riêng đã thành niên làm con nuôi; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12 về người được nhận làm con nuôi:

“Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

Như vậy, cha dượng hoặc mẹ kế chỉ được nhận con riêng của vợ hoặc chồng làm con nuôi khi người đó dưới 18 tuổi. Do đó, trong trường hợp của bạn: bạn năm nay 22 tuổi (đã thành niên); tức là bạn không đủ điều kiện được nhận làm con nuôi của cha dượng bạn nữa. Vậy cha dượng của bạn không thể nhận bạn làm con nuôi theo quy định của pháp luật nuôi con nuôi Việt Nam hiện hành.

Về việc thay đổi giấy tờ để nhận con nuôi

Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Luật nuôi con nuôi 2010 về các hành vi bị cấm:

“Điều 13. Các hành vi bị cấm

1. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

2. Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

3. Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.”

Con riêng đã thành niên

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, nếu bạn giải mạo hồ sơ để giải quyết việc nuoi con nuôi thì hành vi của bạn là hành vi vi phạm pháp luật. Và quan hệ nuôi con nuôi xuất phát từ hành vi này cũng không được pháp luật công nhận,

Trên đây  là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Cha dượng nhận con riêng đã thành niên làm con nuôi có được không?

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thủ tục nhận nuôi con nuôi trong nước mới nhất

Người nước ngoài nhận con nuôi tại Việt Nam

Trong quá trình giải quyết nếu còn gì vướng mắc về cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi; xin bạn vui lòng gọi điện thoại tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi