Có phải dùng tài sản chung trả nợ mà chồng vay không?

Tôi muốn hỏi tài sản như thế nào là tài sản chung. Và do chồng tôi ham mê cờ bạc, lô đề nên đã ghi nợ số tiền lên hàng trăm triệu đồng mà tôi không hề hay biết gì. Bây giờ chủ nợ đến đòi nợ, tôi xin hỏi tôi có trách nhiệm gì về việc phải dùng tài sản chung trả nợ số tiền đó hay không? Xin cảm ơn.



Tư vấn hôn nhân và gia đình:dùng tài sản chung trả nợ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn . Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định là tài sản chung của vợ, chồng:

Căn cứ quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

“Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.”

Như vậy, tài sản chung của vợ chồng gồm:

+) Tài sản do vợ, chồng tạo ra;

+)Thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng, thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân;

+) Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung;

+) Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn;

+) Tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất và được dùng để đảm bảo nhu cầu gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ, chồng.

dùng tài sản chung trả nợ

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Thứ hai, xác định nghĩa vụ của vợ, chồng đối với khoản nợ do một người đứng ra vay.

Căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 45 Luật hôn nhân gia đình 2014:

“Điều 45. Nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng

Vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:

3. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;”

Như vậy, chồng bạn tự vay nợ để chơi cờ bạc, lô đề, tức là giao dịch do chồng bạn tự xác lập không vì nhu cầu của gia đình nên đó là nghĩa vụ riêng của chồng bạn, bạn không có nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch này và không cần dùng tài sản chung vào trường hợp này.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Tài khoản ngân hàng do chồng đứng tên có phải tài sản chung?

Nghĩa vụ của chồng khi vợ tự ý vay tiền

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button