Điều kiện để trẻ em được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi

Điều kiện để trẻ em được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi

Điều kiện để trẻ em được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi. Tôi tên là Hùng Lâm, có vấn đề thắc mắc cần tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi: Điều kiện đối với người được nhận làm con nuôi. Điều kiện nuôi con nuôi giữa cha dượng hoặc mẹ kế với con riêng của một bên vợ chồng như thế nào? Mong nhận được tư vấn của tổng đài. Chân thành cảm ơn!



Mẹ kế nhận làm con nuôiTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về: Điều kiện để trẻ em được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất điều kiện đối với người được nhận làm con nuôi

Căn cứ theo quy định tại Điều 8  Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12 về điều kiện đối với người  được nhận nuôi con nuôi:

“Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

Như vậy, điều kiện đối với trẻ em được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi là trẻ em dưới 18 tuổi.

Thứ hai về điều kiện đối với người nhận con nuôi

Căn cứ theo định tại  Điều 14 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12 thì người nhận nuôi ocn nuôi cần đáp ứng các điều kiện sau:

+ Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

+ Có tư cách đạo đức tốt.

+ Không thuộc các trường hợp không được nhận nuôi con nuôi, cụ thể:

  •  Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;
  • Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;
  • Đang chấp hành hình phạt tù;
  •  Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Mẹ kế nhận làm con nuôi

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Điều kiện để trẻ em được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Mẫu đơn nhận nuôi con nuôi mới nhất

Thủ tục nhận nuôi con nuôi trong nước mới nhất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc về điều kiện nhận nuôi con nuôi; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi