Điều kiện xác định có nhà ở hợp pháp để xin nhập hộ khẩu

Điều kiện xác định có nhà ở hợp pháp để xin nhập hộ khẩu

Điều kiện xác định có nhà ở hợp pháp để xin nhập hộ khẩu? Tôi là giảng viên đại học ở thành phố Hà Nội, tạm trú tại Hà Nội đã được 5 năm. Bố vợ tôi đã đồng ý cho ở nhờ nhà bằng văn bản có xác nhận của UBND phường. Tuy nhiên, bố vợ tôi chỉ có giấy tờ mua bán nhà có xác nhận của UBND phường (chưa có giấy chứng nhận). Vậy tôi đã đủ điều kiện để “nhà ở hợp pháp” để nhập khẩu không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Điều kiện xác định có nhà ở hợp phápTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp: Điều kiện xác định có nhà ở hợp pháp để xin nhập hộ khẩu; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 6 Điều 20 Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 quy định:

“Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.”

Và căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 19 Luật Thủ đô năm 2012 về điều kiện đăng ký hộ khẩu tại Hà Nội:

“Điều 19. Quản lý dân cư

4. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú ở nội thành:

a) Các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 20 của Luật cư trú;

b) Các trường hợp không thuộc điểm a khoản này đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở; đối với nhà thuê phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.”

Như vậy, điều kiện về nhà ở được nhập hộ khẩu tại thành phố Hà Nội bao gồm các điều kiện sau:

+ Có nhà ở hợp pháp thuộc sở hữu của mình hoặc thuê nhà ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở; và căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Luật nhà ở năm 2014 thì tổ chức, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

+ Nhà thuê phải đảm bảo điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của HĐND thành phố Hà Nội; tức khoảng 30 m2;

+ Được sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.

Điều kiện xác định có nhà ở hợp pháp

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Đối với trường hợp của bạn: bạn đang ở nhờ tại nhà của bố vợ bạn tại Hà Nội nhưng mà nhà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do đó căn nhà bạn đang ở không đủ điều kiện về nhà ở để bạn được nhập khẩu tại Hà Nội. Khi nào bố vợ bạn đáp ứng được các điều kiện nêu trên thì bạn đủ điều kiện về nhà ở để xin cấp hộ khẩu tại Hà Nội.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Điều kiện xác định có nhà ở hợp pháp để xin nhập hộ khẩu.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục cấp sổ hộ khẩu đối với trường hợp có chỗ ở hợp pháp

Điều kiện đăng ký thường trú ở tỉnh

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc tách khẩu và nhập khẩu; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button