Mất giấy đăng ký kết hôn có ly hôn được không?

Chào anh chị tư vấn. Tôi muốn hỏi trường hợp sau: Tôi muốn ly hôn đơn phương có được không  và nếu được thì giấy tờ như thế nào, mất giấy đăng ký kết hôn có được ly hôn không? Mong anh chị tư vấn giúp.



Tư vấn hôn nhân và gia đình:mất giấy đăng ký kết hôn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

“Điều 51: Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi“.

Theo đó, vợ hoặc chồng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn đơn phương, trừ trường hợp người chồng yêu cầu ly hôn khi vợ đang mang thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Về hồ sơ giải quyết ly hôn bao gồm các giấy tờ sau:

+) Đơn ly hôn đơn phương (có thể tải mẫu đơn trên mạng hoặc mua trực tiếp tại Tòa án);

+) Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

+) Bản sao sổ hộ khẩu của vợ và chồng (chứng thực, trường hợp hai vợ chồng khác sổ hộ khẩu thì phô tô và chứng thực của cả 2 bên);

+) Giấy chứng minh thư nhân dân của vợ và chồng ( bản sao công chứng hoặc chứng thực tại Ủy ban nhân dân xã, nếu không có thì phải giải trình cụ thể và có công chứng của Ủy ban nhân dân xã);

+) Giấy khai sinh của con (bản sao công chứng hoặc chứng thực);

+) Các giấy tờ chứng minh về tài sản: giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, giấy đăng ký xe…v.v..

Lưu ý: Trong trường hợp bị mất giấy đăng ký kết hôn thì bạn phải có cam kết và có xác nhận của chính quyền địa phương. Đồng thời nộp kèm bản sao từ sổ gốc nơi đăng ký kết hôn.

mất giấy đăng ký kết hôn

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Bên cạnh đó, khi một bên vợ hoặc chồng nộp đơn ly hôn tại Tòa án, được hòa giải nhưng không thành thì Tòa án sẽ giải quyết cho ly hôn nếu có một trong các căn cứ tại khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân gia đình 2014 như sau:

“Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Ly hôn đơn phương khi không có chứng minh thư của chồng

Ly hôn đơn phương khi không có giấy đăng ký kết hôn

Mọi vấn đề còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi