Nhận con nuôi làm con riêng khi vợ không đồng ý nhận nuôi

Nhận con nuôi làm con riêng khi vợ không đồng ý nhận nuôi

Nhận con nuôi làm con riêng khi vợ không đồng ý nhận nuôi? Xin cho tôi hỏi là tôi đã kết hôn từ năm 2013 nhưng hai vợ chồng không gặp khó khăn trong việc có con. Và nay tôi muốn nhận một bé trong nhà trẻ mồ côi của tỉnh để làm con nuôi. Tuy nhiên vợ của tôi lại không đồng ý dù tôi đã thuyết phục nhiều lần. Vậy nếu tôi muốn nhận bé làm con riêng của tôi mà không cần vợ tôi đồng ý thì có được không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Vợ không đồng ý nhận nuôiTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Nhận con nuôi làm con riêng khi vợ không đồng ý nhận nuôi; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12:

“Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

Như vậy, một người chỉ được nhận làm con nuôi của một người độc thân hoặc cả hai người là vợ chồng.

Đối với trường hợp của bạn: Bạn kết hôn năm 2013 và nay bạn muốn nhận con nuôi. Do đó việc nhận con nuôi phải được sự đồng ý của cả hai vợ chồng bạn. Vậy nếu vợ bạn không đồng ý thì bạn không thể tiến hành việc nhận nuôi con nuôi.

Trong trường hợp bạn muốn nhận bế trong trại trẻ làm con nuôi thì bạn nên thỏa thuận lại với vợ để đạt được sự đồng thuận giữa hai vợ chồng.

Vợ không đồng ý nhận nuôi

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Nhận con nuôi làm con riêng khi vợ không đồng ý nhận nuôi.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục nhận nuôi con nuôi trong nước mới nhất

Hồ sơ người nước ngoài nhận con nuôi tại Việt Nam

Mọi vấn đề vướng mắc về: Nhận con nuôi làm con riêng khi vợ không đồng ý nhận nuôi; xin bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button