Thủ tục thay đổi người đứng tên chủ hộ trên sổ hộ khẩu đã cấp

Thủ tục thay đổi người đứng tên chủ hộ trên sổ hộ khẩu đã cấp

Thủ tục thay đổi người đứng tên chủ hộ trên sổ hộ khẩu đã cấp? Gia đình tôi đang có hộ khẩu tại Sài Gòn và bố tôi là người đứng tên trên sổ hộ khẩu. Nay gia đình tôi muốn thay đổi tôi thành chủ hộ thì cần tiến hành thủ tục như thế nào?



Đứng tên chủ hộTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp: Thủ tục thay đổi người đứng tên chủ hộ trên sổ hộ khẩu đã cấp; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 29 Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 thì thủ tục thay đổi chủ hộ được tiến hành như sau:

1. Hồ sơ thay đổi chủ hộ trên sổ hộ khẩu

Bạn cần chuẩn bị hồ sơ thay đổi chỉ hộ bao gồm các loại giấy tờ sau:

–  Sổ hộ khẩu

–  Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu

–  Ý kiến của chủ hộ hoặc người khác trong gia đình về việc thay đổi chủ hộ.

2. Cơ quan có thẩm quyền giải quyết hồ sơ

Gia đình bạn đáng có hộ khẩu tại Sài Gòn thì theo Khoản 1 Điều 21 Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013:

“Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.”

Như vậy, gia đình bạn sẽ nộp hồ sơ yêu cầu thay đổi tại Công an quận nơi gia đình bạn đang có hộ khẩu.

Đứng tên chủ hộ

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

3. Thời hạn giải quyết hồ sơ.

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 29 Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013, thời hạn giải quyết hồ sơ là 3 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan có thẩm quyền nhận được hồ sơ hợp lệ.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Thủ tục thay đổi người đứng tên chủ hộ trên sổ hộ khẩu đã cấp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục cấp sổ hộ khẩu đối với trường hợp có chỗ ở hợp pháp

Điều kiện đăng ký thường trú ở tỉnh

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc về: Thủ tục thay đổi người đứng tên chủ hộ trên sổ hộ khẩu đã cấp; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi