Không đăng ký kết hôn thì có phải ly hôn?

Không đăng ký kết hôn thì có phải ly hôn?

Tôi và vợ sống chung từ năm 1993 đến nay mà vẫn chưa đăng ký kết hôn. Chúng tôi đã có 2 con chung. Nay do mâu thuẫn nên không thể tiếp tục sống chung được nữa. Vậy chúng tôi có phải ra Tòa xin ly hôn không?


Bài viết liên quan:


Không đăng ký kết hônTư vấn hôn nhân và gia đình:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại điểm b, khoản 3 – Nghị quyết 35/2000/QH10 có quy định như sau:

“Điều 2. Khuyến khích đăng ký kết hôn và nghĩa vụ đăng ký kết hôn

2. Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001 mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000, thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn. Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn, thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng.”

Hơn nữa tại Khoản 2 Điều 53 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định:

“Điều 53. Thụ lý đơn yêu cầu ly hôn

2. Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.”

Không đăng ký kết hôn

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Theo đó do bạn và vợ không đăng ký kết hôn thì không phát sinh quyền và nghĩa vụ của vợ chồng. Tuy nhiên, nếu vẫn có đơn gửi ra Tòa thì Tòa án vẫn phải thụ lý đơn; sau đó tòa án ra quyết định tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng.

Về giải quyết vấn đề tài sản, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Ly hôn khi không đăng ký kết hôn 

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button