Lái xe được công ty yêu cầu chở quá tải 35% thì ai bị phạt?

Em làm lái xe có trọng tải trên 5 tấn cho 1 công ty. Em bị lập biên bản chở quá tải hàng hóa 35%. Nhưng nếu chứng minh được là do công ty yêu cầu thì em có bị phạt lỗi quá tải 35% này hay không? Em cảm ơn!



 Quá tải 35%Tư vấn giao thông đường bộ:

Về vấn đề xử phạt hành chính khi xe quá tải 35% của bạn, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định hiện hành, với hành vi chở quá tải 35% thì công ty bạn (chủ phương tiện) và bạn (người điều khiển) đều bị xử phạt vi phạm hành chính, kể cả bạn chứng minh được hành vi đó là do công ty bạn yêu cầu.

Thứ nhất, mức phạt với người điều khiển

Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 30% đến 50%;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Bạn cho biết bạn điều khiển xe ô tô vượt trọng tải hàng hóa 35% thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, mức phạt với chủ phương tiện

Căn cứ vào Điểm b Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này;”

Như vậy, công ty giao xe cho bạn chở hàng quá tải 35% thì cũng bị phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Quá tải 35%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, công ty yêu cầu bạn điều khiển xe tải vượt trọng tải 35%; tuy nhiên lỗi này phạt cả người điều khiển và chủ phương tiện vì vậy cả bạn và công ty đều bị xử phạt theo mức phạt đã trình bày ở trên.

Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Có phải xe quá tải 20% mới bị xử phạt hành chính?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.