Có phải xe quá tải 20% mới bị xử phạt hành chính?

Chào luật sư, tôi có vấn đề về xử phạt hành chính đối với xe quá tải 20%: Tôi có nghe nói về việc bây giờ xe quá tải 20% mới bị xử phạt theo luật mới. Như vậy có đúng không? Mong anh/chị giải thích giùm.



Tư vấn giao thông đường bộ:quá tải 20%

Về vấn đề xử phạt hành chính khi xe quá tải 20%, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Đối với lỗi chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe:

Căn cứ khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt lỗi quá trọng tải của xe như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng”.

Theo quy định trên, hiện nay đối với loại xe thông thường thì khi chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe từ trên 10% trở lên đã bị xử phạt hành chính. Chỉ riêng đối với loại xe xi téc chở chất lỏng thì chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế trên 20% mới bị phạt.

Đối với lỗi chở hàng vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường

Căn cứ theo Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính đối với lỗi vượt quá tải trọng của cầu, đường như sau: 

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đúng quy định trong Giấy phép lưu hành, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Điểm b Khoản 4 Điều này.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 10% đến 20%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 20% đến 50%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng…”

Như vậy, điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 10% trở lên đã bị xử phạt hành chính về giao thông đường bộ với mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

quá tải 20%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tuy nhiên, xe có tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 20% trở lên mới bị xử phạt.

Theo đó, hiện nay chỉ cho phép xe xi téc chở chất lỏng được chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe tối đa 20% và cho phép tải trọng trục xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường tối đa 20%. Còn những trường hợp khác chỉ được vượt mức cho phép 10%.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Mức phạt người điều khiển ô tô tải chở hàng vượt quá trọng tải mới nhất

Xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường phạt bao nhiêu?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi