Xe ô tô chở quá tải 19% hàng hóa thì bị xử phạt như thế nào?

Xe ô tô chở quá tải 19% hàng hóa thì bị xử phạt như thế nào?

Em đi xe cho chở hàng hóa cho công ty. Xe ô tô chở quá tải 19% hàng hóa thì công ty bị phạt thế nào ạ? Em làm theo chỉ đạo của sếp thôi thì có bị phạt luôn không? Em cảm ơn nhiều!



Tư vấn luật giao thông:Chở quá tải 19%

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên gia tư vấn. Với câu hỏi xe ô tô chở quá tải 19% hàng hóa thì bị xử phạt như thế nào?; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt với người điều khiển phương tiện

Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 và Khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng;”

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm”.

Theo quy định trên thì nếu bạn chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép trên 10% sẽ bị xử phạt. Mặc dù bạn thực điều khiển xe quá trọng tải 19% là do chỉ đạo của cấp trên nhưng bạn vẫn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể bạn sẽ bị áp dụng mức phạt như sau:

– Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Ngoài ra còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả; buộc phải hạ phần hàng quá tải; dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Chở quá tải 19%

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện

Dẫn chiếu quy định tại Điểm h Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này;

Đối với công ty của bạn trong trường hợp xe ô tô chở quá tải 19% hàng hóa này sẽ phải chịu mức phạt là từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề xe ô tô chở quá tải 19% hàng hóa. Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Có phải xe quá tải 20% mới bị xử phạt hành chính?

Mọi thắc mắc liên quan đến xe ô tô chở quá tải 19% hàng hóa xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi