Mất 1 đốt ngón trỏ trái thì có được làm bằng lái xe không?

Mất 1 đốt ngón trỏ trái thì có được làm bằng lái xe không?

Mất 1 đốt ngón trỏ trái thì có được làm bằng lái xe không? Chị cho em hỏi . Em bị mất 1 đốt ngón trỏ trái thì có làm được bằng lái xe bình thường k ạ



Tư vấn luật giao thông:Mất 1 đốt ngón trỏ trái

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi về vấn đề Mất 1 đốt ngón trỏ trái thì có được làm bằng lái xe không? Đối với câu hỏi này, Tổng đài tư vấn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về điều kiện thi bằng lái xe

Căn cứ Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Như vậy, người học lái xe cần đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên. Mà trong đó, điều kiện về sức khỏa là không thể thiếu.

Thứ hai, yêu cầu cụ thể về sức khỏe

Căn cứ Chương VII Phụ Lục số 1 Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT quy định như sau:

“Chuyên khoa Cơ xương khớp:

Người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe theo các hạng xe tương ứng:

Cụt hoặc mất chức năng 01 bàn tay hoặc 01 bàn chân và một trong các chân hoặc tay còn lại không toàn vẹn (cụt hoặc giảm chức năng).

Cụt hoặc mất chức năng 01 bàn tay hoặc 01 bàn chân và một trong các chân hoặc tay còn lại không toàn vẹn (cụt hoặc giảm chức năng).

Cụt hoặc mất chức năng 02 ngón tay của 01 bàn tay trở lên hoặc cụt hoặc mất chức năng 01 bàn chân trở lên.”


Mất 1 đốt ngón trỏ trái

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, nếu bạn bị mất 1 đốt ngón trỏ thì không thuộc một trong các trường hợp trên. Do vậy, bạn vẫn đủ điều kiện thi mọi loai bằng lái xe.

Trên đây là toàn bộ giải đáp của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Cụt hai đốt ngón tay trái có thi bằng B1 được không?

Quy định về độ tuổi, điều kiện sức khỏe khi thi bằng lái xe

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề Giao thông đường bộ, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

 

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button