Mua và đăng ký xe ở hai tỉnh khác nhau

Mua và đăng ký xe ở hai tỉnh khác nhau

Xin cho em hỏi! Em mua xe tại TP. Hồ Chí Minh. Em muốn chuyển về Cần Thơ đăng ký. Vậy mua và đăng ký xe ở hai tỉnh khác nhau có được không?



Đăng ký xe ở hai tỉnh khác nhauTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Pháp luật hiện hành không hề có quy định cấm việc mua và đăng ký xe ở hai tỉnh khác nhau. Do đó, bạn hoàn toàn có thể mua xe tại TP. Hồ Chí Minh và về Cần Thơ đăng ký. Bạn cần thực hiện theo thủ tục sau:

Về hồ sơ đăng ký xe

Căn cứ Điều 7 Thông tư số 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe quy định như sau:

“Điều 7. Hồ sơ đăng ký xe

Hồ sơ đăng ký xe gồm:

1. Giấy khai đăng ký xe.

2. Giấy tờ của chủ xe.

3. Giấy tờ của xe”.

Cụ thể, bạn cần chuẩn bị hồ sơ đăng ký xe gồm:

– Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA);

– Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu;

– Giấy tờ của xe, gồm:

+) Chứng từ về quyền sở hữu xe (ví dụ: Hóa đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính);

+) Chứng từ lệ phí trước bạ xe: Biên lai hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng tiền mặt hoặc séc qua kho bạc nhà nước (có xác nhận của kho bạc nhà nước đã nhận tiền) hoặc giấy ủy nhiệm chi qua ngân hàng nộp lệ phí trước bạ theo quy định của Bộ Tài chính.

Đăng ký xe ở hai tỉnh khác nhau

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Về cơ quan đăng ký xe

Theo Khoản 3, Điều 3 Thông tư 15/2014/TT-BCA có quy định:

“Điều 3. Cơ quan đăng ký xe

3. Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây viết gọn là Công an cấp huyện) đăng ký, cấp biển số xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương mình (trừ các loại xe của cơ quan, tổ chức, cá nhân quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này)”.

Theo đó, để đăng ký xe bạn sẽ nộp các giấy tờ nêu trên đến Công an cấp huyện nơi bạn đang cư trú. Và nếu bạn có hộ khẩu ở Cần Thơ thì cần về Cần Thơ để đăng ký xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Có được đăng ký xe máy khác tỉnh nơi mua xe không?

Cách tính chi phí đăng ký xe máy năm 2017

Mọi thắc mắc liên quan đến đăng ký xe máy, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi