Mức phạt đối với người điều khiển xe hết hạn đăng kiểm

Mức phạt đối với người điều khiển xe hết hạn đăng kiểm

Chào tổng đài tư vấn! Tôi là người điều khiển xe hết hạn đăng kiểm thì sẽ bị phạt như thế nào? Tôi có bị tước bằng hay không? Tôi cảm ơn!



Xe hết hạn đăng kiểmTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về mức phạt khi điều khiển xe hết hạn đăng kiểm; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 4; Điểm e Khoản 5 và Điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Xe hết hạn đăng kiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, do thông tin bạn cung cấp không nói rõ bạn điều khiển xe có thời gian hết hạn đăng kiểm là bao lâu nên chúng tôi sẽ chia thành hai trường hợp sau:

Trường hợp 1: Nếu bạn điều khiển xe hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng thì bạn sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Trường hợp 2: Nếu bạn điều khiển xe hết hạn đăng kiểm từ 01 tháng trở lên thì bạn sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Đồng thời, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và tạm giữ xe 07 ngày ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Trên đây là bài viết tư vấn của chúng tôi. Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết:

Người lái xe là chủ phương tiện bị xử phạt khi xe hết hạn đăng kiểm như thế nào?

Quy định của pháp luật về giấy chứng nhận đăng kiểm và tem đăng kiểm

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button