Mức phạt đối với xe khách chở quá số người quy định

Mức phạt đối với xe khách chở quá số người quy định

Tôi có cự ly chở khách là 160 km. Xe tôi 16 chỗ nhưng tôi chở quá số người quy định lên thành 25 người, bao gồm cả tôi là tài xế. Như vậy, tôi vừa là tài xế vừa là chủ xe thì ngoài việc bị xử phạt tôi có bị tước bằng lái không?



Quá số người quy địnhTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với người điều khiển phương tiện

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: …. chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện);…. Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Như vậy, người điều khiển xe ô tô chở hành khách mà chở quá số người từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. Nếu số người chở vượt quá 50% số người quy định được phép chở của phương tiện thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện

Khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này.

e) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 6 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện chở vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện, còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Tuy nhiên căn cứ vào Điểm e Khoản 3 Điều 76 Nghị định 46/2016 NĐCP như sau:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Đối với những hành vi vi phạm mà cùng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

e) Các hành vi vi phạm quy định về chở hàng siêu trường, siêu trọng, chở quá khổ, quá tải, quá số người quy định (tại Điều 23, Điều 24, Điều 25, Điều 33) và các hành vi vi phạm tương ứng (tại Điều 30), trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định đối với chủ phương tiện tại Điều 30 của Nghị định này”.

Quá số người quy định

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, với trường hợp bạn vừa là người trực tiếp điều khiển phương tiện vừa là chủ xe thì sẽ bị xử phạt theo quy định đối với chủ phương tiện tại Điều 30 của Nghị định.

Bạn cho biết bạn vừa là chủ phương tiện đồng thời là người điều khiển chiếc xe 16 chỗ (cự ly 160 km). Tuy nhiên bạn đã chở thành 25 người, tức là chở quá 06 người so với quy định được phép. Đối chiếu quy định trên bạn bị phạt tiền từ 2.400.000 đồng đến 4.800.000 đồng. Trường hợp này bạn chưa bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Kết luận:

Tóm lại, bạn bị phạt tiền từ 2.400.000 đồng đến 4.800.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. Tuy nhiên, do số người chở vượt quá quá 50% số người quy định được phép chở của phương tiện nên trường hợp này bạn sẽ  bị tước giấy phép lái xe.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt người điều khiển xe ô tô khách thu tiền vé cao hơn quy định

Những trường hợp xử phạt vi phạm giao thông không lập biên bản

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề chở quá số người quy định xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi