Mức phạt xe máy đẩy xe khác và không có gương chiếu hậu

Mức phạt xe máy đẩy xe khác và không có gương chiếu hậu

Tôi đi xe máy, bị phạm những lỗi là đẩy xe khác; không gương chiếu hậu thì bị phạt bao nhiêu? Mong tổng đài sớm giải đáp! Tôi cảm ơn nhiều!



Gương chiếu hậu

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với lỗi đẩy xe khác

Căn cứ vào Điểm k, Khoản 4 Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; …; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác; “

Như vậy, đối với lỗi điều khiển xe máy đẩy xe khác thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Thứ hai, đối với lỗi không có gương chiếu hậu

Căn cứ vào Điểm a, Khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;”

Như vậy, đối với lỗi không có gương chiếu hậu thì người điều khiển sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Gương chiếu hậu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe?

Xử phạt lỗi điều khiển ô tô không có giấy phép lái xe

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.