Mức xử phạt của hành vi chở người trên thùng xe tải theo quy định pháp luật

Mức xử phạt của hành vi chở người trên thùng xe tải theo quy định pháp luật

Cho tôi hỏi lỗi chở người trên thùng xe tải thì sẽ bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với hành vi chở người trên thùng xe tải trái quy định của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt đối với hành vi chở người trên thùng xe tải trái quy định pháp luật.

Căn cứ tại Điểm c khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Chở người trên thùng xe trái quy định; để người nằm, ngồi trên mui xe, đu bám bên ngoài xe khi xe đang chạy;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”Trên thùng xe tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, bên cạnh việc bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, người điều khiển phương tiện khi thực hiện hành vi chở người trên thùng xe tải trái quy định pháp luật còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, để biết thêm thông tin, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Mức phạt do không xuất trình được giấy phép lái xe ô tô

Xử phạt lỗi điều khiển xe tải đi vào đường cấm giờ và không sang tên xe

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc đến quy định về xử phạt người điều khiển phương tiện về hành vi chở người trên thùng xe tải trái quy định pháp luật, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi